ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਕਰਨ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ ਨੋਜਵਾਨ, ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਆਏ ਮੈਸੇਜ ਨੇ ਇੰਝ ਬਚਾਈ ਜਾਨ

811

LIVE ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਕਰਨ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ ਨੋਜਵਾਨ, ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਆਏ ਮੈਸੇਜ ਨੇ ਇੰਝ ਬਚਾਈ ਜਾਨ

ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਲਰਟ ਨੇ ਬਚਾਈ ਇੱਕ ਨੌਜਵਾਨ ਦੀ ਜਾਨ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਨੌਜਵਾਨ ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸ ਨੇ ਇਸ ਘਟਨਾ ਨੂੰ ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ‘ਤੇ ਲਾਈਵ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਪਰ ਜਦੋਂ ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਤੇ ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ਦੀ ਮੂਲ ਕੰਪਨੀ ਮੇਟਾ ਦਾ ਹੈੱਡਕੁਆਰਟਰ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਵਿੱਚ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ ਤਾਂ ਤੁਰੰਤ ਹੀ ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਲਰਟ ਸੁਨੇਹਾ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਨੌਜਵਾਨ ਦੀ ਲੋਕੇਸ਼ਨ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਮਹਿਜ਼ 13 ਮਿੰਟਾਂ ਵਿੱਚ ਉਸਦੇ ਘਰ ਪਹੁੰਚ ਕੇ ਉਸਦੀ ਜਾਨ ਬਚਾਈ।

ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਲਰਟ ਕਾਰਨ ਪੁਲਿਸ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਪਹੁੰਚ ਗਈ -ਅਸਲ ‘ਚ ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ ‘ਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਅਭੈ ਸ਼ੁਕਲਾ ਨਾਂ ਦਾ ਨੌਜਵਾਨ ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਪਰ ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਉਸ ਨੇ ਇਕ ਫੈਨ ਨੂੰ ਕੁੰਡੀ ਲਗਾ ਕੇ ਆਪਣੀ ਵੀਡੀਓ ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ‘ਤੇ ਲਾਈਵ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਇਸ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮਿਲੀ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੇ ਤੁਰੰਤ ਪੁਲਸ ਨੂੰ ਅਲਰਟ ਸੰਦੇਸ਼ ਭੇਜਿਆ ਕਿ ਇਕ ਨੌਜਵਾਨ ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਫੇਸਬੁੱਕ ਤੋਂ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਭੇਜੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਸ ਦੀ ਸੂਚਨਾ ਪੁਲਸ ਨੂੰ ਮਿਲਦੇ ਹੀ ਪੁਲਸ ਨੇ ਵੀ ਬਿਨਾਂ ਦੇਰੀ ਕੀਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ।

ਸਿਰਫ 13 ਮਿੰਟਾਂ ਵਿੱਚ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ – ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ ਪੁਲਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਅਭੈ ਮੰਗਲਵਾਰ ਰਾਤ ਕਰੀਬ 10 ਵਜੇ ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਪਰ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿ ਉਹ ਕੋਈ ਕਦਮ ਚੁੱਕਦਾ, ਉਸਨੂੰ ਫੇਸਬੁੱਕ ਤੋਂ ਇੱਕ ਚੇਤਾਵਨੀ ਸੁਨੇਹਾ ਮਿਲਿਆ, ਜੋ ਈਮੇਲ ਰਾਹੀਂ ਆਇਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅਭੈ ਦਾ ਨੰਬਰ ਵੀ ਸੀ। ਅਭੈ ਦਾ ਨੰਬਰ ਮਿਲਦੇ ਹੀ ਪੁਲਸ ਨੇ ਤੁਰੰਤ ਉਸ ਨੂੰ ਨਿਗਰਾਨੀ ‘ਤੇ ਲੈ ਲਿਆ, ਜਿਸ ਦੀ ਲੋਕੇਸ਼ਨ ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ ‘ਚ ਮਿਲੀ, ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਪੁਲਸ ਨੇ ਤੁਰੰਤ ਉਸ ਲੋਕੇਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਕੇ ਅਭੈ ਨੂੰ ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ। ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਸੰਦੇਸ਼ ਆਉਣ ਅਤੇ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਅਭੈ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ਼ 13 ਮਿੰਟ ਲੱਗੇ ਸਨ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਸ ਦੀ ਜਾਨ ਬਚ ਗਈ।

ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਅਭੈ ਦੀ 6 ਘੰਟੇ ਤੱਕ ਕਾਊਂਸਲਿੰਗ ਕੀਤੀ – ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਅਭੈ ਦੀ 6 ਘੰਟੇ ਕਾਊਂਸਲਿੰਗ ਵੀ ਕੀਤੀ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ ਸਮਝ ਗਿਆ ਅਤੇ ਅੱਗੇ ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਨਾ ਕਰਨ ਦੀ ਗੱਲ ਕਹੀ। ਪੁਲਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਅਭੈ ਗੁਰੂਗ੍ਰਾਮ ਦੀ ਕੈਸ਼ਫੀ ਕੰਪਨੀ ‘ਚ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਜੋ ਪੁਰਾਣੇ ਮੋਬਾਈਲ ਵੇਚਦਾ ਸੀ। ਅਭੈ ਪੁਰਾਣੇ ਫੋਨ ਲੈ ਕੇ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਦਿੰਦਾ ਸੀ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੰਪਨੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬਾਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਵੇਚ ਦਿੰਦੀ ਸੀ। ਅਭੈ ਹਰ ਮੋਬਾਈਲ ‘ਤੇ ਕਮਿਸ਼ਨ ਲੈਂਦਾ ਸੀ। ਉਸ ਨੂੰ ਇਸ ਕੰਮ ਵਿਚ ਲਾਭ ਵੀ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਪਰ ਅਭੈ ਨੇ ਇਹ ਨੌਕਰੀ ਛੱਡ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਆਪਣਾ ਕੁਝ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਲਈ।

ਮਾਂ ਤੋਂ ਪੈਸੇ ਉਧਾਰ ਲਏ – ਪਰ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਕੰਮ ਵਿਚ ਘਾਟਾ ਪੈਣ ਲੱਗਾ। ਨੁਕਸਾਨ ਦੀ ਭਰਪਾਈ ਕਰਨ ਲਈ ਅਭੈ ਨੇ ਆਪਣੀ ਮਾਂ ਤੋਂ 90 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਉਧਾਰ ਲਏ ਸਨ, ਤਾਂ ਜੋ ਉਹ ਆਪਣਾ ਨੁਕਸਾਨ ਪੂਰਾ ਕਰ ਸਕੇ। ਪਰ ਅਭੈ ਦੀ ਮਾਂ ਨੇ ਇਹ ਪੈਸੇ ਆਪਣੀ ਬੇਟੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਲਈ ਰੱਖੇ ਸਨ। ਪਰ ਅਭੈ ਇਸ ਪੈਸੇ ਨੂੰ ਬਚਾ ਨਹੀਂ ਸਕਿਆ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਹ ਇੰਨਾ ਨਿਰਾਸ਼ ਹੋ ਗਿਆ ਕਿ ਉਸ ਨੇ ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਦਾ ਕਦਮ ਚੁੱਕਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਪੁਲਿਸ ਅਤੇ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਅਭੈ ਨੂੰ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ ਗਿਆ।

ਘਟਨਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ ਪੁਲਸ ਨੇ ਅਭੈ ਨੂੰ ਸਮਝਾਇਆ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਉਸ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਵੀ ਵਿਅਕਤੀ ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਜਾਂ ਕੋਈ ਹੋਰ ਆਤਮਘਾਤੀ ਕਦਮ ਚੁੱਕਦਾ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਇਸ ਬਾਰੇ ਸੁਚੇਤ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਜਾਨ ਬਚਾਈ ਜਾ ਸਕੇ।