ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਦੋਨੋ ਪਾਇਲਟਾਂ ਨੂੰ 37,000 ਫੁੱਟ ‘ਤੇ ਆਈ ਨੀਂਦ…

517

ਸੁਡਾਨ ਦੇ ਖਾਰਟੂਮ ਤੋਂ ਇਥੋਪੀਆ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਅਦੀਸ ਅਬਾਬਾ ਲਈ ਉਡਾਣ ਭਰਦੇ ਸਮੇਂ ਇਥੋਪੀਅਨ ਏਅਰਲਾਈਨਜ਼ ਦੇ ਦੋਨੋ ਪਾਇਲਟ ਸੌਂ ਗਏ ਅਤੇ ਆਪਣੀ ਲੈਂਡਿੰਗ ਤੋਂ ਖੁੰਝ ਗਏ। ਏਅਰ ਟ੍ਰੈਫਿਕ ਕੰਟਰੋਲ (ਏਟੀਸੀ) ਨੇ ਇੱਕ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਜਦੋਂ ਫਲਾਈਟ ET343 ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਨੇੜੇ ਪਹੁੰਚੀ ਪਰ ਉਤਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ।

ਜਦੋਂ ਪਾਇਲਟ ਸੌਂ ਗਏ ਸਨ, ਬੋਇੰਗ 737 ਦੇ ਆਟੋਪਾਇਲਟ ਸਿਸਟਮ ਨੇ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ 37,000 ਫੁੱਟ ਦੀ ਉਚਾਈ ‘ਤੇ ਰੱਖਿਆ। ਇਸ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਹਾਜ਼ ਆਪਣੀ ਅਗਲੀ ਉਡਾਣ ਲਈ ਰਵਾਨਾ ਹੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਲਗਭਗ 2.5 ਘੰਟੇ ਜ਼ਮੀਨ ‘ਤੇ ਰਿਹਾ।

ਜਦਕਿ ਏਟੀਸੀ ਨੇ ਕਈ ਵਾਰ ਪਾਇਲਟਾਂ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਪਰ ਸਫਲ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਿਆ। ਜਦੋਂ ਜਹਾਜ਼ ਨੇ ਰਨਵੇਅ ਨੂੰ ਓਵਰਫਲੋਅ ਕੀਤਾ ਜਿੱਥੇ ਇਸਨੂੰ ਲੈਂਡ ਕਰਨਾ ਸੀ, ਆਟੋਪਾਇਲਟ ਦਾ ਸੰਪਰਕ ਟੁੱਟ ਗਿਆ ਤੇ ਬਾਅਦ ‘ਚ ਇਸਨੇ ਇੱਕ ਅਲਾਰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ, ਜਿਸ ਨੇ ਪਾਇਲਟਾਂ ਨੂੰ ਜਗਾਇਆ।

ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ 25 ਮਿੰਟ ਬਾਅਦ ਰਨਵੇਅ ‘ਤੇ ਲੈਂਡਿੰਗ ਲਈ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ ਚਾਰੇ ਪਾਸੇ ਚਲਾ ਲਿਆ।ਖੁਸ਼ਕਿਸਮਤੀ ਨਾਲ, ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚਿਆ ਅਤੇ ਜਹਾਜ਼ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਉਤਰ ਗਿਆ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਕ ਅਲੈਕਸ ਮਾਚਰਸ ਨੇ ਵੀ ਟਵਿੱਟਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਘਟਨਾ ਬਾਰੇ ਪੋਸਟ ਕੀਤਾ, ਇਸ ਨੂੰ “ਡੂੰਘੀ ਚਿੰਤਾਜਨਕ” ਕਿਹਾ। ਉਸਨੇ ਇਸਦੇ ਲਈ ਪਾਇਲਟ ਦੀ ਥਕਾਵਟ ਨੂੰ ਵੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਠਹਿਰਾਇਆ।

Two Ethiopian Airlines pilots fell asleep while flying a flight from Sudan’s Khartoum to Ethiopia capital Addis Ababa and missed their landing. The incident took place on Monday, according to Aviation Herald, which added that the Air Traffic Control (ATC) raised an alert when flight ET343 approached the airport but did not start the descent. While the pilots fell asleep, the Boeing 737’s autopilot system kept the plane cruising at 37,000 feet, the outlet further said. It further said that the aircraft remained on the ground for about 2.5 hours before departing for its next flight.