ਮਿਸ ਯੂਨੀਵਰਸ ਹਰਨਾਜ਼ ਸੰਧੂ ਨੂੰ ਹੈ ਇਹ ਬੀਮਾਰੀ, ਜਾਣੋ ਇਸਦੇ ਕਾਰਨ, ਲੱਛਣ ਅਤੇ ਇਲਾਜ

5140

ਕੌਣ ਨਹੀਂ ਚਾਹੇਗਾ ਕਿ ਮਿਸ ਯੂਨੀਵਰਸ 2021 ਹਰਨਾਜ਼ ਸੰਧੂ ਵਰਗੀ ਲਾਈਮਲਾਈਟ ਅਤੇ ਸ਼ਖਸੀਅਤ ਹੋਵੇ। ਹਰਨਾਜ਼ ਦਿਮਾਗ ਦੇ ਨਾਲ ਸੁੰਦਰਤਾ ਦਾ ਅਦਭੁਤ ਸੁਮੇਲ ਹੈ। ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਉਹ 21 ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਲਈ ਮਿਸ ਯੂਨੀਵਰਸ ਦਾ ਤਾਜ ਵਾਪਸ ਲਿਆਉਣ ਵਿੱਚ ਕਾਮਯਾਬ ਰਹੀ। ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਹਰਨਾਜ਼ ਆਪਣੇ ਵਧੇ ਹੋਏ ਭਾਰ ਕਾਰਨ ਬਾਡੀ ਸ਼ੇਮਿੰਗ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਪਰ ਇਸ ਦਾ ਇਹ ਮਤਲਬ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਹਰਨਾਜ਼ ਆਪਣੀ ਫਿਟਨੈੱਸ ਦਾ ਧਿਆਨ ਨਹੀਂ ਰੱਖਦੀ।ਇਹ ਸੇਲੀਏਕ (Celiac) ਨਾਂ ਦੀ ਬੀਮਾਰੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਮਿਸ ਯੂਨੀਵਰਸ ਮੁਕਾਬਲੇ ਦੇ 3 ਮਹੀਨੇ ਬਾਅਦ ਹਰਨਾਜ਼ ਦਾ ਭਾਰ ਵਧ ਗਿਆ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਮੁਕਾਬਲੇ ਦੌਰਾਨ ਹਰਨਾਜ਼ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਦੇਖੀਆਂ ਹਨ ਤਾਂ ਉਹ ਕਾਫੀ ਪਤਲੀ ਅਤੇ ਟੋਨ ਫਿਗਰ ‘ਚ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੀ ਹੈ। ਹਰਨਾਜ਼ ਨੇ ਇਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ‘ਚ ਆਪਣੀ ਫਿਟਨੈੱਸ ਅਤੇ ਡਾਈਟ ਦੇ ਰਾਜ਼ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਸੀ।ਹਰਨਾਜ਼ ਮਿੱਠੇ, ਰਿਫਾਇੰਡ ਅਤੇ ਗਲੂਟਨ ਵਾਲੇ ਭੋਜਨਾਂ ਤੋਂ ਪਰਹੇਜ਼ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਜੰਕ ਅਤੇ ਤੇਲਯੁਕਤ ਭੋਜਨ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਹਰਨਾਜ਼ ਸੰਧੂ ਸਿਹਤਮੰਦ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਰੱਖਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਉਸਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਰਾਜ਼ ਮੰਤਰ ਹੈ। ਉਹ ਘਰੇਲੂ ਪੰਜਾਬੀ ਖਾਣੇ ਦੀ ਸ਼ੌਕੀਨ ਹੈ। ਉਸਦੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਖੁਰਾਕ ਵਿੱਚ 2 ਕਟੋਰੇ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਅਤੇ ਫਲ ਸਲਾਦ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।
ਹਰਨਾਜ਼ ਸੰਧੂ ਪੰਜਾਬੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਕਿਸੇ ਤੋਂ ਲੁਕਿਆ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਪੰਜਾਬੀ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਦੇ ਕਿੰਨੇ ਸ਼ੌਕੀਨ ਹਨ। ਹਰਨਾਜ਼ ਸੰਧੂ ਵੀ ਖਾਣੇ ਦੀ ਬਹੁਤ ਸ਼ੌਕੀਨ ਹੈ। ਹਰਨਾਜ਼ ਨੂੰ ਘਰ ਦਾ ਬਣਿਆ ਖਾਣਾ ਖਾਣਾ ਪਸੰਦ ਹੈ। ਉਹ ਆਪਣੀ ਖੁਰਾਕ ਸਾਦੀ ਅਤੇ ਸਾਫ਼-ਸੁਥਰੀ ਰੱਖਦੀ ਹੈ।

21 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਮਿਸ ਯੂਨੀਵਰਸ ਦਾ ਖਿਤਾਬ ਜਿੱਤਣ ਵਾਲੀ ਹਰਨਾਜ਼ ਕੌਰ ਸੰਧੂ ਅਕਸਰ ਟ੍ਰੋਲਰਾਂ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨੇ ‘ਤੇ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਹਰਨਾਜ਼ ਨੂੰ ਬਾਡੀ ਸ਼ੇਮਿੰਗ ਲਈ ਕਈ ਵਾਰ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਬਣਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਪਤਲੇ ਹੋਣ ਲਈ ਟਿੱਪਣੀਆਂ ਸੁਣਨੀਆਂ ਪੈਂਦੀਆਂ ਸਨ, ਜਦਕਿ ਹੁਣ ਉਸ ਨੂੰ ਭਾਰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਸੱਚਾਈ ਸੁਣਨੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ। ਹਰਨਾਜ਼ ਨੇ ਬਾਡੀ ਸ਼ੇਮਿੰਗ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਚੁੱਪੀ ਤੋੜਦੇ ਹੋਏ, ਟ੍ਰੋਲ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਅਚਾਨਕ ਵਧੇ ਹੋਏ ਭਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਬਿਮਾਰੀ ਦੱਸਿਆ ਹੈ।

ਹਰਨਾਜ਼ ਕੌਰ ਸੰਧੂ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ ਲੈਕਮੇ ਫੈਸ਼ਨ ਵੀਕ ਵਿੱਚ ਰੈਪਮ ਵਾਕ ਕੀਤੀ। ਜਿੱਥੇ ਉਸ ਦਾ ਭਾਰ ਕਾਫੀ ਵੱਧ ਗਿਆ ਲੱਗਦਾ ਸੀ। ਜਿਸ ਨੇ ਸਭ ਨੂੰ ਹੈਰਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦਸੰਬਰ ‘ਚ ਹਰਨਾਜ਼ ਨੇ ਮਿਸ ਯੂਨੀਵਰਸ ਦਾ ਖਿਤਾਬ ਜਿੱਤਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸ ਸਮੇਂ ਉਹ ਸਲਿਮ ਟ੍ਰਿਮ ਸੀ, ਫਿਰ ਅਚਾਨਕ ਉਸ ਦਾ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ‘ਚ ਇੰਨਾ ਭਾਰ ਕਿਵੇਂ ਵਧ ਗਿਆ। ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਫੈਸ਼ਨ ਸ਼ੋਅ ਦਾ ਇਹ ਵੀਡੀਓ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਵਾਇਰਲ ਹੋਇਆ ਤਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਹਰਨਾਜ਼ ਨੂੰ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਟ੍ਰੋਲ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਇਕ ਈਵੈਂਟ ‘ਚ ਹਰਨਾਜ਼ ਨੇ ਆਪਣੀ ਬਾਡੀ ਸ਼ੇਮਿੰਗ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਸੇਲੀਏਕ ਨਾਂ ਦੀ ਬੀਮਾਰੀ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੀ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਭੋਜਨ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਗਲੂਟਨ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਆ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸ ਦੇ ਸਕੂਲ ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਦੌਰਾਨ ਉਸ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਪਤਲੀ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਛੇੜਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਹੁਣ ਉਸ ਨੂੰ ਭਾਰ ਵਧਣ ਕਾਰਨ ਟ੍ਰੋਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹਰਨਾਜ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਮੈਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹਾਂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਧੱਕੇਸ਼ਾਹੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਬਹੁਤ ਪਤਲੀ ਸੀ ਅਤੇ ਹੁਣ ਇਹ ਧੱਕੇਸ਼ਾਹੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਮੋਟੀ ਹੈ। ਕੋਈ ਵੀ ਮੇਰੀ ਸੇਲੀਏਕ ਬਿਮਾਰੀ ਬਾਰੇ ਨਹੀਂ ਜਾਣਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਮੈਂ ਕਣਕ ਖਾਂਦੀ ਹਾਂ। ਆਟਾ ਤੇ ਹੋਰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ।”

ਹਰਨਾਜ਼ ਨੇ ਅੱਗੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਦੋਂ ਉਹ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ‘ਚ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਸਰੀਰ ‘ਚ ਕਈ ਬਦਲਾਅ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ, “ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਕਿਸੇ ਪਿੰਡ ਜਾਂਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਦੇਖਦੇ ਹੋ। ਅਤੇ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਮੈਂ ਨਿਊਯਾਰਕ ਗਈ ਸੀ, ਤਾਂ ਇਹ ਮੇਰੇ ਲਈ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵੱਖਰੀ ਦੁਨੀਆ ਸੀ। ਮੈਂ ਸਰੀਰ ਦੀ ਸਕਾਰਾਤਮਕਤਾ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਵਿਸ਼ਵਾਸੀ ਹਾਂ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਸੇਲੀਏਕ ਰੋਗ ਗਲੂਟਨ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਭੋਜਨ ਖਾਣ ਨਾਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਵਿਚ ਭਾਰ ਜਾਂ ਤਾਂ ਬਹੁਤ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਬਹੁਤ ਘਟ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਮਿਸ ਯੂਨੀਵਰਸ ਹਰਨਾਜ਼ ਸੰਧੂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਭਾਰ ਵਧਣ ਦਾ ਕੀ ਕਾਰਨ ਦੱਸਿਆ ਅਤੇ ਦਿਲਜੀਤ ਦੁਸਾਂਝ ਵਰਲਡ ਯੂਅਰ ਲਗਾ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਹੋਰ ਕਈ ਗੱਲਾਂ ਜਾਣਨ ਲਈ ਬੀਬੀਸੀ ਸਹਿਯੋਗੀ ਤਾਹੀਰਾ ਭਸੀਨ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇਖੋ-

ਕੁਝ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਮਿਸ ਯੂਨੀਵਰਸ ਹਰਨਾਜ਼ ਸੰਧੂ ਆਪਣੇ ਸੋਸ਼ਲ ਅਕਾਊਂਟ ‘ਤੇ ਭਾਰ ਵਧਾਉਣ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਟ੍ਰੋਲ ਹੋ ਰਹੀ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਉਸ ਤੋਂ ਵਧਦੇ ਭਾਰ ਦਾ ਕਾਰਨ ਪੁੱਛਿਆ ਗਿਆ ਤਾਂ ਉਸ ਨੇ ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਸੇਲੀਏਕ ਨਾਂ ਦੀ ਬੀਮਾਰੀ ਦੱਸਿਆ। ਜਦੋਂ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਲੋੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਜਾਂ ਲੋੜ ਤੋਂ ਘੱਟ ਭੁੱਖ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਡਾਇਰੀਆ, ਪੇਟ ਫੁੱਲਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ, ਖੂਨ ਦੀ ਕਮੀ ਆਦਿ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਖੈਰ, ਇਹ ਕੋਈ ਘਾਤਕ ਬਿਮਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ. ਪਰ ਜੇਕਰ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਇਲਾਜ ਨਾ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਇਹ ਗੰਭੀਰ ਰੂਪ ਧਾਰਨ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅੱਜ ਦਾ ਲੇਖ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ‘ਤੇ ਹੈ. ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਆਰਟੀਕਲ ਰਾਹੀਂ ਦੱਸਾਂਗੇ ਕਿ ਸੇਲੀਏਕ ਰੋਗ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਲੱਛਣ ਅਤੇ ਇਲਾਜ ਕੀ ਹਨ। ਅੱਗੇ ਪੜ੍ਹੋ…

ਸੇਲੀਏਕ ਰੋਗ ਕੀ ਹੈ?
ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ ਧਿਆਨ ਦਿਓ ਕਿ ਇਹ ਗਲੂਟਨ ਐਲਰਜੀ ਦੀ ਇੱਕ ਕਿਸਮ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਸ ਨੂੰ ਅੰਤੜੀਆਂ ਦੀ ਬੀਮਾਰੀ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਇਹ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਬਿਮਾਰੀ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵੀ ਵੱਧ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਸੇਲੀਏਕ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਲੱਛਣ-ਜਦੋਂ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਸੇਲੀਏਕ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਹੇਠ ਲਿਖੇ ਲੱਛਣ ਦੇਖੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ-
ਵਿਅਕਤੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਭੁੱਖਾ ਜਾਂ ਘੱਟ ਭੁੱਖਾ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ–ਦਸਤ ਹੋਣ ..ਅਨੀਮੀਆ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ

ਕੁਸ਼ਲਤਾ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿਸੇ ਦੇ ਕੰਮ ਨੂੰ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਨਾ ਹੋਣਾ-ਪੇਟ ਫੁੱਲਣਾ..ਸੇਲੀਏਕ ਰੋਗ ਦਾ ਇਲਾਜ ਅਤੇ ਰੋਕਥਾਮ

ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਗਲੂਟਨ ਐਲਰਜੀ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਗਲੂਟਨ ਮੁਕਤ ਭੋਜਨ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਤਾਂ ਹੀ ਉਹ ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਤੋਂ ਬਚ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕਣਕ ਦੇ ਆਟੇ ਦੀ ਬਜਾਏ ਛੋਲਿਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਗਲੁਟਨ-ਮੁਕਤ ਖੁਰਾਕ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਤੁਸੀਂ ਚੌਲ, ਮੱਕੀ ਦਾ ਸੇਵਨ, ਜਵਾਰ ਆਦਿ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਦਲੀਆ, ਭੁੰਨੇ ਹੋਏ ਛੋਲੇ, ਛੋਲੇ, ਡੋਸੇ ਆਦਿ ਦਾ ਵੀ ਸੇਵਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਮਠਿਆਈਆਂ ਦੇ ਸ਼ੌਕੀਨ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਸ਼ਹਿਦ, ਗਾਜਰ, ਗੁੜ ਆਦਿ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਡਾਈਟ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਜਲ ਛੱਲੇ ਦਾ ਆਟਾ, ਬਾਜਰੇ ਦੀ ਸੋਇਆਬੀਨ ਆਦਿ ਦਾ ਵੀ ਸੇਵਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਕੀ ਬਚਣਾ ਹੈ
ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਖੁਰਾਕ ਵਿੱਚੋਂ ਆਟਾ, ਬਿਸਕੁਟ, ਪੈਟੀਜ਼, ਨੂਡਲਜ਼, ਪਾਸਤਾ, ਚਾਕਲੇਟ, ਮੈਦਾ, ਸੂਜੀ, ਸੂਪ ਪਾਊਡਰ ਆਦਿ ਨੂੰ ਖ਼ਤਮ ਕਰ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੇ ਸੇਵਨ ਨਾਲ ਗੰਭੀਰ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।