ਸੱਚ ਬੋਲਦਾ ਸੀ ਦੀਪ ਸਿੱਧੂ ਇਸ ਕਰਕੇ…

222

ਸਲਮਾਨ ਖਾਨ ਦਾ ਬਾਡੀਗਾਰਡ ਪੰਜਾਬੀ ਆ। ਪੰਜਾਬ ਵਾਲੇ ਉਸੇ ਚੋ ਈ ਬੜੀ ਮਾਣ ਵਾਲੀ ਫੀਲਿੰਗ ਲਈ ਜਾਣਗੇ। ਜਿਹੜੀ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਵਾਲੀ ਲਗੌੜ ਦੀਪ ਸਿੱਧੂ ਬਾਰੇ ਕੁਫਰ ਤੋਲਦੀ ਆ ਜੇ ਉਹ ਦੀਪ ਦਾ ਬੰਬਈ ਵਾਲਾ ਰੁਤਬਾ ਜਾਣ ਲੈਂਦੇ ਤੇ ਉਹਦੇ ਤੇ ਪੋਸਟਾਂ ਲਿਖ ਲਿਖ ਸ਼ਦਾਈ ਹੋਈ ਫਿਰਨਾ ਸੀ। ” ਵੇਖੋ ਕੌਣ ਆ ਉਹ ਪੰਜਾਬੀ ਮੁੰਡਾ ਜੋ ਐਡੀ ਲਾਅ ਫਰਮ ਦਾ ਮਾਲਕ ਆ ਜੋ ਬਾਲਾ ਜੀ ਫਿਲਮਜ ਵਰਗਿਆਂ ਨੂੰ ਕਨੂੰਨ ਸੇਵਾਵਾਂ ਦਿੰਦੀ ਆ।” “ਇਹ ਪੰਜਾਬੀ ਮੁੰਡਾ ਏ ਸ਼ਾਹਰੁਖ ਤੇ ਸੰਜੇ ਲੀਲਾ ਭੰਸਾਲੀ ਦਾ ਵਕੀਲ। ” ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨਲਿਮਟਡ ਹੋਈ ਫਿਰਨੀ ਸੀ। ਜੇ ਘੱਗੇ ਜਾਂ ਢੱਡਰੀ ਨੂੰ ਕਿਤੇ ਉੱਥੇ ਸੱਦ ਲੈਂਦਾ ਤੇ ਲਿਫਾਫਾ ਦੇ ਦਿੰਦਾ ਤਾਂ ਇਹਨਾਂ ਤਾਉਮਰ ਉਹਦੇ ਸੋਹਲੇ ਗਾਉਂਦੇ ਨਹੀਂ ਥੱਕਣਾ ਸੀ। ਸਿਤਮ ਦੀ ਗੱਲ ਆ ਕਿ ਜਿਹੜੇ ਪੰਜ ਹਜ਼ਾਰ ਨਾਲ ਵਿਕਣ ਵਾਲੇ ਸੀ ਉਹ ਵੀ ਉਹਨੂੰ ਵਿਕਾਊ ਦੱਸਣ ਡਹਿ ਪਏ। ਉਹ ਪੰਥ ਲਈ ਇਹਨਾਂ “ਨਸਲੀ ਨੰਗਾਂ” ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਆ ਬੈਠਾ।

ਰਹੀ ਗੱਲ ਝਾੜੂ ਪਾਰਟੀ ਤੇ ਕਾਮਰੇਡਾਂ ਦੀ। ਇਹਨਾਂ ਦੇ ਦਿਮਾਗ ਹੁੰਦਾ ਤਾਂ ਜਾਣਦੇ ਕਿ ਜਿਹੜੀਆਂ ਭੁੱਖਾਂ ਸ਼ੈਆਂ ਲਈ ਇਹਨਾਂ ਦੇ ਆਗੂ ਕੋਡੇ ਹੋਏ ਫਿਰਦੇ ਆ ਅਗਲੇ ਨੇ ਭੋਗ ਕੇ ਤਿਆਗ ਦਿੱਤੀਆ ਸੀ। ਲੈਨਿਨ ਨੇ ਇਹਨਾਂ ਨੂੰ ਕਦੇ ਦੱਸਿਆ ਨਹੀਂ ਕਿ ਸਰਮਾਏਦਾਰ ਬੰਦਾ ਕਿਸੇ ਲਾਲਚ ਤੋਂ ਦੂਰ ਹੋ ਕੇ ਵੀ ਆਪਣਾ ਸਾਰਾ ਕੁਝ ਗਵਾਉਣ ਨੂੰ ਕਿਉਂ ਤੁਰ ਪੈਂਦਾ । ਆਪਣੇ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨਾਲ ਵਫਾ ਪਾਲਣ ਦਾ ਜਜ਼ਬਾ ਇਸ ਕਤੀੜ ਦੇ ਸਮਝ ਆਉਣ ਵਾਲਾ ਨਹੀਂ। ਤੇ ਉਹ ਅਜਮੇਰ ਸਿੰਘ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਇਆ ਹੋ ਸਕਦਾ ਪਰ ਉਹ ਆਪ ਐਡਾ ਵੱਡਾ ਵਕੀਲ ਸੀ ਉਹ ਆਪ ਸਮਝ ਬਹੁਤ ਰੱਖਦਾ ਸੀ ਜੋ ਉਸ ਦੇ ਬਿਆਨਾਂ ਤੋ ਸਮਝ ਪੈਂਦੀ ਵੀ ਆ। ਕਿਸੇ ਦਾ ਪੜਾਇਆ ਤੋਤਾ ਇੱਡਾ ਬੇਬਾਕ ਤੇ ਦਲੇਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ।

ਸਭ ਤੋਂ ਭੈੜੀ ਆਪਾਂ ਉਸ ਨਾਲ ਕੀਤੀ ਆ ਜੋ ਉਸ ਨੂੰ ਵਿਵਾਦ ਚ ਉਲਝਾਅ ਕੇ ਉਸ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮਿੱਟੀ ਪੁੱਟਣ ਡਹੇ ਆਂ। ਸਮਾਂ ਫੈਸਲਾ ਕਰ ਦੇਊਗਾ ਕਿ ਉਹ ਕੀ ਆ। ਵਕਤੀ ਤੌਰ ਤੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਜਜ਼ਬਾਤ ਸਮਝ ਕੇ ਚੁੱਪ ਰਹਿਣ ਚ ਭਲਾ ਸੀ। ਨਿੱਕੇ ਜਹੇ ਸਕੈਚ ਨੂੰ ਲੈ ਬਹਿਸਦੇ ਰਹੇ। ਉਵੇਂ ਇੱਕ ਸਿੱਖ ਦਾ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹੋਰ ਸਿੱਖ ਨਾਲ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨਾ ਵੀ ਆਪਣੇ-ਆਪ ਚ ਬੇਵਕੂਫੀ ਆ। ਸੰਤ ਜਰਨੈਲ ਸਿੰਘ ਦੀ ਸਖਸ਼ੀਅਤ ਹਰ ਪੱਖੋ ਸੰਪੂਰਨ ਹੀ ਸੀ ਤੇ ਦੀਪ ਸਿੱਧੂ ਅਜੇ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਪੂਰਨਿਆਂ ਨੂੰ ਗੂੜਾ ਕਰਨ ਚ ਲੱਗਾ ਸੀ। ਕੁਝ ਆਪਣੇ-ਆਪ ਨੂੰ ਜਿਆਦਾ ਨੇੜੂ ਤੇ ਹੇਜਲਾ ਦਿਖਾਉਣ ਦੇ ਚੱਕਰ ਚ ਆ ਤੇ ਕੁਝ ਈਰਖਾ ਦੇ ਮਾਰੇ ਆ।

ਉਹ ਸਾਡੇ ਤੋਂ ਕਿਤੇ ਸੁੱਚੀ ਰੂਹ ਸੀ। ਸਪਸ਼ਟ ਤੇ ਖਰਾ ਸੀ। ਬਥੇਰੇ ਉਸ ਜਹੀ ਪ੍ਰਸਿੱਧੀ ਚਾਹੁੰਦੇ ਆ ਪਰ ਉਸ ਤੱਕ ਅੱਪੜ ਨਾ ਸਕੇ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਸਟੇਜ ਤੇ ਆਮ ਜਿੰਦਗੀ ਚ ਦੋਹਰਾ ਕਿਰਦਾਰ ਨਹੀਂ ਰੱਖਦਾ ਸੀ। ਬਹੁਤਾਤ ਚ ਨਵੇਂ ਉਠਦੇ ਉਸ ਵਾਂਙ ਖਰੀ ਗੱਲ ਪਬਲਿਕ ਚ ਕਹਿਣ ਦਾ ਜੇਰਾ ਈ ਨਹੀਂ ਰੱਖਦੇ। ਢੱਡਰੀ ਸੱਚ ਬੋਲਣਾ ਇਹਤੋਂ ਸਿੱਖ, ਕਿ ਦੁਨੀਆਂ ਮਗਰ ਮਰਦੀ ਫਿਰੇ । ਤੇਰੇ ਵਰਗੇ ਸੱਚ ਦੇ ਨਾਂ ਤੇ ਬੇਇਤਫਾਕੀ ਪੈਦਾ ਕਰਕੇ ਮਾਲਕਾਂ ਦੀਆਂ ਖੁਸ਼ੀਆਂ ਲੈਂਦੇ ਫਿਰਦੇ ਆ। ਕਈ ਹੋਰ ਕਿਰਦਾਰ ਦਾ ਮਿਹਣਾ ਸਭ ਨੂੰ ਮਾਰ ਲੈਂਦੇ ਆ ਪਰ ਆਪਣੀ ਪੀੜੀ ਥੱਲੇ ਸੋਟਾ ਨਹੀਂ ਫੇਰ ਸਕੇ। ਦੀਪ ਬਹੁਤ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਸਾਡੀਆਂ ਚਰਚਾਵਾਂ ਦਾ ਪਾਤਰ ਰਹੂਗਾ ਤੇ ਨੌਜਵਾਨ ਮੁੰਡਿਆ ਲਈ ਰਾਹ ਦਿਸੇਰਾ ਬਣਿਆ ਰਹੂਗਾ
ਸਨਦੀਪ ਸਿੰਘ ਤੇਜਾ

ਮੇਰੇ ਜਿਹੇ ਲੱਖਾਂ ਬੁਲਾਰੇ ਇਸ ਮਾਂ ਦੇ ਬੋਲਾਂ ਅੱਗੇ ਬੌਣੇ ਹੋਣਗੇ। ਉਸ ਦੀ ਪਾਵਨ ਰੂਹ ਕੂਕ ਰਹੀ: “ਦੀਪ ਮੇਰਾ ਅਮਰ ਰਹੇ….ਦੀਪ ਮੇਰਾ ਅਮਰ ਰਹੇ”
ਜਜ਼ਬਾਤੀ ਮਨ ਦੇ ਅੱਥਰੂਆਂ ਨਾਲ ਮਾਂ ਦੇ ਬੋਲਾਂ ਦੀ ਪਰਿਕਰਮਾ ਕਰਦਾ ਹਾਂ।
– ਪਪਲਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ